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WASIFU WA NDUGU JAKAYA MRISHO KIKWETE 

Utangulizi 

Mwaka 2010 unafanyika Uchaguzi Mkuu wa Serikali ambapo Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atachaguliwa kuongoza kwa 

kipindi kingine cha miaka mitano 2010 – 2015.  Kwa mujibu wa ratiba 

iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, uteuzi wa wagombea Urais 

utafanyika tarehe 19 Agosti, 2010 na tarehe ya kupiga kura itakuwa tarehe 

31 Oktoba, 2010. 

Kwa mujibu wa ratiba ya Chama Cha Mapinduzi, wagombea wa 

Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania walitakiwa kuchukua fomu 

za kuomba kuteuliwa na CCM kugombea nafasi ya Rais, kwa Katibu 

Mkuu  wa CCM, tarehe 21 Juni, 2010 na mwisho wa kurejesha fomu hizo 

ilikuwa tarehe 1 Julai, 2010 saa 10:00 jioni. 

Mwanachama wa CCM pekee aliyejitokeza kuchukua fomu ya 

kuomba kuteuliwa na CCM kugombea nafasi ya Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ni Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete.  

Kanuni za Uteuzi wa Wagombea wa CCM katika vyombo vya dola, 

Toleo la Februari, 2010, Kanuni ya 17 fasili ya (viii) (1), inamtaka mgombea 

wa nafasi ya Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kudhaminiwa 

na jumla ya wanachama wa CCM wasiopungua 250 kila mkoa katika 

mikoa isiyopungua 10 ya Tanzania, mikoa minane ikiwa ni ya Bara na 

miwili ya Zanzibar. 

Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete aliwasilisha fomu zake kwa Katibu 

Mkuu wa CCM tarehe 1/7/2010 akiwa amedhaminiwa na Wana-CCM 
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14,069 katika mikoa yote 26.  Kanuni zilimtaka adhaminiwe na 

wanachama 2,500, lakini kutokana na mapenzi makubwa na mapenzi ya 

wanachama wa CCM ilimlazimu kupita mikoa yote 26 ya Tanzania 

ambapo pia walikuwepo wanachama wengi ambao walitaka 

wamdhamini, lakini hawakupata nafasi hiyo.   

Kamati Kuu na Halmashauri Kuu zimeridhika kwamba Ndugu 

Kikwete anazo sifa za kuendelea kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

WASIFU WA NDUGU JAKAYA MRISHO KIKWETE 

Kuzaliwa, Elimu na Mafunzo 

Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete alizaliwa Oktoba 7, mwaka 1950 

katika Kijiji cha Msoga, Wilaya ya Bagamoyo Mkoani Pwani.  Ni mtoto wa 

sita katika familia ya watoto tisa.  Wazazi wake ni Halfani Mrisho Kikwete 

(Baba) na Asha Kayaka (Mama) ambao wote wametangulia mbele ya haki.  

Alipata elimu ya msingi (darasa la kwanza hadi la nne) mwaka 1958-1961 

katika Shule ya Msingi Lugoba na katika Shule ya Kati ya Lugoba (darasa 

la tano hadi la nane) mwaka 1962-1965.  Mwaka 1966-1969 alisoma Shule 

ya Sekondari ya Kibaha, kidato cha kwanza mpaka cha nne, na mwaka 

1971-1972 alisoma kidato cha tano na cha sita katika Shule ya Sekondari ya 

Tanga.  Mwaka 1972-1975 alisoma Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambako 

alihitimu Shahada ya Kwanza ya Uchumi.  Alipata mafunzo ya Uofisa wa 

Jeshi katika Chuo cha Uongozi wa Jeshi Monduli, mwaka 1976-1977 na 

kupata Kamisheni ya kuwa Luteni.  Baadaye mwaka 1983 – 1984 alipata 

mafunzo ya Ukamanda wa Kombania katika chuo hicho hicho.   
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Haiba katika Uongozi 

Kipaji cha uongozi cha Ndugu Kikwete kilianza kujitokeza mapema 

katika maisha yake.  Kuanzia Shule ya Kati, Sekondari hadi Chuo Kikuu 

alikuwa kiongozi wa wanafunzi. Alichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa 

Baraza la Wanafunzi katika Shule ya Sekondari ya Kibaha na baadaye 

Naibu Kiranja Mkuu wa Wanafunzi katika Shule ya Sekondari ya Tanga. 

Katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, alikuwa mwanaharakati wa 

siasa za wanafunzi ambapo hatimaye alichaguliwa kuwa Makamu wa Rais 

wa Serikali ya Wanafunzi ya Chuo Kikuu hicho, upande wa Mlimani 

mwaka 1973/74.  Katika nafasi yake hiyo, alikuwa mstari wa mbele kutetea 

haki za wanafunzi na kuchochea vuguvugu la kuunga harakati za 

ukombozi na kupinga sera za kibaguzi za Makaburu, miongoni mwa 

wanafunzi na jumuiya nzima ya Chuo Kikuu.   

Ndani ya Chama, kipaji chake cha uongozi kilichoambatana na 

moyo wa kujitolea kilijidhihirisha mapema tangu akiwa shuleni. Alikuwa 

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa TANU  (TANU Youth League) katika 

Shule ya Sekondari ya Kibaha na Shule ya Sekondari ya Tanga. Aidha, 

alikuwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Umoja wa Vijana wa TANU wa 

Wilaya katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Mwaka 1978 alichaguliwa 

kuwa Mjumbe wa Kamati ya Utekelezaji Taifa ya Umoja wa Vijana wa 

CCM.   

Baada ya kumaliza masomo yake ya Chuo Kikuu mwaka 1975, 

aliamua kujiunga na utumishi wa Chama, akiacha uwezekano wa maslahi 

makubwa zaidi Serikalini au kwenye mashirika ya umma. Alianza kazi 
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akiwa Katibu Msaidizi wa Mkoa wa Singida na kupandishwa cheo hadi 

kuwa Katibu Mtendaji wa Mkoa.  

Kote alikopangiwa kazi, alitekeleza majukumu yake kwa ufanisi na 

uadilifu mkubwa.  Alifanya kazi kwa kujituma.  Alijidhihirisha kuwa 

kiongozi mshirikishaji na mwenye kujenga mahusiano mazuri na viongozi 

wake na wale aliowaongoza.  Kwa sababu hiyo kila alipofanya kazi alipata 

marafiki wengi ndani na nje ya Chama. 

Kama kiongozi na mtendaji wa Chama cha TANU na baadaye 

Chama cha Mapinduzi, Ndugu Kikwete siku zote amekuwa mwaminifu 

kwa Chama chake, amekuwa tayari kufanya kazi mahali popote, na 

wakati wowote anapotumwa na Chama chake. Katika kila nafasi ya 

uongozi wa Chama aliyoshika, Ndugu Kikwete amekuwa mbunifu na 

mahiri katika kukiongezea Chama umaarufu pamoja na wanachama, 

wapenzi na mashabiki wake.   

Ndugu Kikwete ni mwanamichezo na mtu mwenye haiba na mvuto 

mkubwa na ana maono ya mbali katika uongozi. Siku zote, tangu anaanza 

uongozi akiwa shuleni hadi leo hii ambapo ni Rais wa nchi yetu,  Ndugu 

Kikwete amekuwa kiongozi mwadilifu, msikivu, anayejituma na 

anayewapenda watu wake anaowaongoza. 

Uongozi Ndani ya Chama na Umma 

Kabla ya kuchaguliwa kuwa Rais mwaka 2005, Ndugu Kikwete 

alikuwa katika utumishi wa Chama na umma kwa miaka 30 na katika  

muda huo amewahi kuwa Naibu Waziri kwa miaka 2 na Waziri kwa 

miaka 15. Katika nafasi zote za uongozi wa umma ambazo amewahi 
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kuzitumikia katika kipindi chote hiki, Ndugu Kikwete, amekuwa 

mchapakazi, mbunifu, na kiongozi makini jambo ambalo lilifanya 

aendelee kuaminiwa kwa dhamana kubwa zaidi hadi hii ya uongozi wa 

Taifa letu. 

Kwa muhtasari, historia ya uongozi na utumishi wa Chama na 

umma ya Ndugu Kikwete ni kama ifuatavyo:-  Alianza utumishi wa 

Chama akiwa Katibu Msaidizi wa TANU wa Mkoa, mwaka 1975-1977.  

Ilipozaliwa CCM, Ndugu Kikwete alikuwa Afisa wa Chama wa kwanza 

kutoka Tanzania Bara kuhamishiwa Zanzibar na kufanya kazi ya Katibu 

Msaidizi  na Mkuu wa Utawala wa Afisi Kuu ya CCM, Zanzibar, mwaka 

1977-1980.   Mwaka 1980 alihamishiwa ofisi ndogo ya CCM Makao 

Makuu, Dar es Salaam akiwa Mkuu wa Utawala na Mkuu wa Idara ya 

Ulinzi na Usalama.  Mwaka 1981 aliteuliwa kuwa Katibu Mtendaji wa 

CCM, Mkoa wa Tabora alipokaa  mpaka mwaka 1983 aliporudishwa 

Jeshini na kuwa Kamisaa na Mkufunzi Mkuu wa Siasa katika Chuo cha 

Uongozi wa Jeshi, Monduli.  Mwaka 1986 aliteuliwa kuwa Katibu wa 

CCM Wilaya ya Nachingwea na baadaye mwaka 1988 alihamishiwa 

Wilaya ya Masasi.   

  Novemba 7, 1988, Ndugu Kikwete aliteuliwa kuwa Naibu Waziri 

wa Maji, Nishati, na Madini na mwezi Machi 1990 aliteuliwa kuwa Waziri 

wa Nishati na Madini hadi 1994.  Desemba, 1994 aliteuliwa kuwa Waziri 

wa Fedha mpaka Desemba, 1995 alipoteuliwa kuwa Waziri wa Mambo ya 

Nje na Ushirikiano wa Kimataifa na kuwa mtu wa kwanza kushika nafasi 

hiyo kwa miaka 10 mfululizo mpaka mwaka 2005.  Mwaka 1990, Ndugu 
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Kikwete alichaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo la Bagamoyo mpaka 

mwaka 1995.  Jimbo hilo lilipogawanywa na kuwa majimbo mawili, 

akachaguliwa kuwa Mbunge wa Jimbo jipya la Chalinze.   Alikuwa 

Mbunge wa Jimbo hilo kwa miaka 10 hadi mwaka 2005.     

Katika uongozi wake Serikalini, Ndugu Kikwete alisimamia vizuri 

sekta muhimu kwa maendeleo na ustawi wa nchi yetu kama vile Maji, 

Nishati, Madini, Fedha na Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa. 

Katika kusimamia sekta hizi muhimu, Ndugu Kikwete alikuwa mbunifu, 

mchapakazi, na mfuatiliaji mahiri, na kwa ajili hiyo alitoa mchango 

mkubwa kwa maendeleo ya Taifa letu.  Alipokuwa Wizara ya Maji, 

Nishati na Madini alianzisha mfumo wa Leseni za ununuzi wa madini 

uliosaidia kuokoa madini yetu mengi yaliyokuwa yanauzwa kwa njia ya 

magendo.  Katika Wizara ya Fedha, aliimarisha mfumo wa kukusanya 

mapato ya Serikali kwa kuanzisha mchakato wa kuunda Mamlaka ya Kodi 

Tanzania (TRA).  Aidha, alianzisha mfumo mpya wa kusimamia mapato 

ya Serikali na kurejesha imani ya wahisani waliokuwa wamesusia kuipatia 

misaada Tanzania.  Katika Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa alikuwa muasisi wa sera ya Diplomasia ya Uchumi. 

 

URAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

Alipokuwa mgombea mwaka 2005, Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete 

aliongoza kampeni ya Chama Cha Mapinduzi kishujaa na kwa umahiri 

mkubwa.  Alifika karibu wilaya zote za nchi yetu isipokuwa tatu akitumia 
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usafiri wa gari barabarani.  Alitembea zaidi ya kilomita 31,000 akiinadi 

Ilani ya Uchaguzi ya CCM, pamoja na wagombea wa CCM wa Udiwani na 

Ubunge. Kutokana na kazi nzuri za kuinadi Ilani na Sera za Chama Cha 

Mapinduzi, Chama chetu kilipata ushindi mkubwa  kwa nafasi ya Rais wa 

Jamhuri ya Muungano  kwa asilimia 80.28 ya kura, viti vya Ubunge 206 

kati ya 232, sawa na asilimia 88.79, na viti vya Udiwani asilimia 91.46. 

Chini ya uongozi wake, Serikali imetekeleza Ilani ya Uchaguzi ya 

Chama Cha Mapinduzi kwa mafanikio makubwa.  Takriban asilimia 80 ya 

malengo na shabaha za Ilani zimetekelezwa na mengine yanaendelea 

kutekelezwa.  Tumefanikiwa hivyo kwa sababu Ndugu Kikwete 

alihakikisha kwamba bajeti na mipango ya Serikali ya kila mwaka 

inazingatia malengo ya Ilani ambayo tulimkabidhi mwaka 2005. 

Kutokana na kazi nzuri aliyoifanya, Chama Cha Mapinduzi kilipata 

ushindi mnono wa asilimia 91.7 katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

uliofanyika mwezi Oktoba mwaka 2009. 

Katika miaka mitano iliyopita, Ndugu Kikwete ameifanya kazi ya 

Urais wa Jamhuri ya Muungano kwa bidii kubwa, kwa uadilifu mkubwa, 

kwa busara kubwa na umakini mkubwa. Katika mazingira ambayo nchi 

yetu imepitia, kisiasa na kijamii, katika miaka mitano iliyopita, hekima na 

busara za Kikwete vimewezesha  amani, umoja, utulivu  na mshikamano 

wa Taifa letu kuendelea kudumu na kuimarika. Ameendelea kuwa karibu 

na makundi yote ya watu wa Tanzania na amekuwa msikivu na 

mvumilivu.  Ameendesha nchi kwa kuzingatia misingi ya utawala bora, 

utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu na demokrasia 
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ikashamiri nchini. Ameweka misingi imara ya mapambano dhidi ya 

rushwa na maovu katika jamii.  Amekuwa anajituma kwa kiasi kikubwa 

na kusafiri nchi nzima kuwafuata wananchi wake huko waliko na 

kuwasikiliza shida zao na kuzitatua. Kwa ajili hiyo, ameendelea kuwa 

kipenzi na tumaini la Watanzania wote.  

 Katika kipindi chake cha uongozi, kutokana na bidii, ubunifu na 

ufuatiliaji wake mahiri, Serikali imefanya mambo makubwa ambayo 

yatabakia katika historia ya nchi yetu kwa kipindi kirefu, ikiwemo ujenzi 

wa Chuo Kikuu Dodoma, Chuo Kikuu kipya ambacho kitakuwa na  

uwezo wa kudahili wanafunzi 40,000 na kitakuwa moja ya vyuo vikuu 

vikubwa kabisa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati.  Kwa 

ujumla, katika kila sekta muhimu kuna program maalum inayoendelea 

kutekelezwa. 

Mwaka 2006 na 2007, Mkutano Mkuu ulimchagua Ndugu Kikwete 

kuwa Mwenyekiti wa CCM, nafasi ambayo bado anaishikilia hadi sasa. 

Chini ya uongozi wake, CCM imeweza kuimarika kwa kuongeza 

wanachama, wapenzi na mashabiki. Lakini pia Ndugu Kikwete amefanya 

kazi kubwa ya kuimarisha safu za watendaji wa Chama Mikoani na 

Wilayani na kuwapatia vitendea kazi muhimu na kuboresha maslahi. 

Ndugu Kikwete amekuwa kiongozi wa kuaminiwa, kutumainiwa 

na kutegemewa kwa ushauri, mawazo na uongozi katika masuala 

mbalimbali ya Kikanda na Kimataifa.  Kwa ajili hiyo, amekuwa 

anahusishwa katika mikutano na masuala mbalimbali ya kimataifa na 

kikanda. Kutokana na jitihada zake na uwezo wake mkubwa katika 
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medani ya diplomasia, nchi yetu imepata sifa na heshima kubwa na 

imeendelea kuaminiwa kimataifa. Katika kipindi cha Urais wake, Ndugu 

Kikwete amechaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na mshiriki na kiongozi wa 

kutumainiwa  katika masuala mbalimbali yanayohusu usalama na 

maendeleo duniani. 

Katika kuutambua uwezo wa Ndugu Kikwete na kuuthamini 

mchango wake katika kuendeleza ustawi wa jamii, demokrasia na uchumi, 

vyuo vikuu kadhaa vyenye majina makubwa duniani vimemtunuku 

Shahada za Heshima za Udaktari wa Falsafa. 

 

PENDEKEZO LA HALMASHAURI KUU YA TAIFA 

Kutokana na sifa hizo mahsusi za Ndugu Kikwete, na mafanikio 

makubwa ambayo Taifa letu limeyapata katika kipindi cha miaka mitano 

ya uongozi wake, na kutokana na haja ya kuyaendeleza na kuyadumisha 

mafanikio haya, Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM imempitisha Ndugu 

Kikwete kuwa Mgombea pekee wa Urais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa tiketi ya CCM.  Halmashauri Kuu ya Taifa inayo heshima na 

fahari kubwa kuwasilisha mbele ya Mkutano huu Mkuu Maalum wa Taifa  

wa CCM, na kuwaomba Wajumbe wote wampigie kura zote za Ndiyo ili 

awe mgombea wa Chama Cha Mapinduzi kwa nafasi ya Urais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu utakaofanyika tarehe 

31 Oktoba, 2010. 
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