
  
KUJENGA MSINGI WA UCHUMI WA KISASA WA TAIFA 
LINALOJITEGEMEA 
 Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 2010 hadi 2020 umeainisha jukumu 
kubwa la nchi yetu katika kipindi hiki ni kutekeleza lengo la Dira 2025 la kuleta 
mapinduzi ya uchumi yatakayoitoa nchi kutoka kwenye dimbwi la uchumi ulio 
nyuma na tegemezi na kuiingiza katika mkondo wa uchumi wa kisasa wa taifa 
linalojitegemea. Ili kufikia lengo hili Mwelekeo wa CCM unahimiza Serikali 
kutekeleza majukumu yafuatayo:- 
 
(a) Kujenga Uchumi wa Kisasa wa Taifa Linalojitegemea, yaani 
modenaizesheni ya uchumi 
(b) Kutekeleza Sera ya Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi 
(c) Kutekeleza Sera ya Dola Kupanga Mipango na Kusimamia Uchumi 
(d) Kuongeza uwezo wa Maarifa (sayansi na teknolojia) katika nchi kwa kutilia 
mkazo ubora wa Elimu na Raslimali Watu ya Nchi. 
(e) Kuweka msingi wa miundombinu ya uchumi wa kisasa kwa kuhakikisha 
nishati yenye uhakika na uboreshaji wa miundombinu na huduma za 
kiuchumi kwa jumla. 
(f) Kutumia fursa za kijiografia katika kukuza uchumi wa kisasa wa nchi. 
(g) Kuhimiza Watanzania kujenga utamaduni wa kufanya kazi 
(h) Kuhakikisha uwiano wa mapato ili kujenga amani katika nchi na utulivu wa 
uchumi na maendeleo 
(i) Kuweka methodolojia ya kusimamia utekelezaji wa majukumu haya ili 
kuhakikisha yanafanikiwa 
20. Changamoto za kuibadili nchi yetu kutoka uchumi ulio nyuma na tegemezi 
kuelekea kwenye uchumi wa kisasa wa taifa linalojitegemea ni nyingi. Uzoefu wa 
utekelezaji tulioupata katika kipindi cha Mwelekeo wa Miaka 2000 hadi 2010 na 
kipindi cha Ilani ya Uchaguzi ya 2005 hadi 2010 cha Awamu ya Nne unaonyesha 
kuwa jukumu hili linapaswa liendelezwe katika kipindi cha Ilani hii kwa 
kuzingatia: 
(a) Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 
(b) Dira ya Maendeleo Zanzibar 2020 
(c) Malengo ya Milenia 
(d) Mpango wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania, 
 
(MKUKUTA) 
(e) Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania (MKURABITA) 
(f) Kilimo Kwanza 
21. Ilani hii ya 2010-2015 inalenga kuongeza kasi ya utekelezaji wa mchakato wa 
kujenga uchumi wa kisasa na taifa linalojitegemea kwa kuwashirikisha na 
kuwawezesha kiuchumi wananchi. 
22. Dhana ya Kujenga Uchumi wa Kisasa inalenga katika modenaizesheni ya 
uchumi. 



Modenaizesheni kimsingi ni kuongeza maarifa na matumizi ya sayansi na 
teknolojia katika sekta za uzalishaji. Modenaizesheni ya uchumi inalenga 
katikakuongeza uzalishaji, ufanisi na tija katika uchumi hususan katika 
kilimo,ufugaji, uvuvi na viwanda. 
23. Mapinduzi ya kilimo ni msingi wa ukombozi wa uchumi wa nchi yetu. Katika 
kipindi cha Ilani hii 2010-2015 utekelezaji utaelekezwa katika modenaizesheni ya 
kilimo kwa kutilia mkazo Programu ya Kilimo Kwanza, upatikanaji fedha za 
uwekezaji katika sekta ya kilimo, mbegu bora, zana za kisasa,matumizi ya 
mbolea, elimu kwa wakulima kuhusu kanuni za kilimo, huduma za ugani, mikopo 
kwa wakulima, upatikanaji wa masoko, utafiti na matokeo, kuongeza thamani ya 
mazao ya kilimo. 
24. Kufikiwa kwa lengo hili kutategemea sana mchango wa Serikali katika 
kusimamia mikakati ya kusimamia mapinduzi ya kilimo, ya kuunda Benki ya 
Kilimo na kutoa msukumo wa kimaeneo, kimkoa na kikanda katika mazao, 
uwekezaji na masoko. 
25. Ufugaji ni moja ya sekta zinazohitaji kusimamiwa ili iweze kuchangia 
ipasavyo katika uchumi wa kisasa. Katika kipindi cha Ilani 2010-2015 mkazo 
utaelekezwa katika matumizi ya maarifa katika sekta ya mifugo. Jukumu kuu la 
msingi katika ufugaji litakuwa ni kuleta mabadiliko yatakayoiondoa sekta hii 
kutoa uduni wa ufugaji na kuwabadili wafugaji wetu kutoka wafugaji wahamaji. 
Mkazo utaelekezwa katika kutatua matatizo ya malisho na maji na kuwafikisha 
wafugaji katika ukulima mchanganyiko na ufugaji wa mabandani wenye tija 
kubwa, utakaotoa nyama na maziwa bora. 
26. Uvuvi ni moja ya sekta za uchumi ambazo hazijapatiwa msukumo wa 
kutosha. Modenaizesheni katika uvuvi italenga katika kuwapatia maarifa wavuvi 
yatakayobadili na kuongeza uzalishaji wa samaki. Kuongeza ufanisi na tija na 
kubadili maisha ya wavuvi ni moja ya mapinduzi yanayolengwa katika Ilani ya 
2010-2015. Katika kutekeleza hili Serikali itatilia mkazo uwezeshaji wa wavuvi, 
kuendeleza viwanda vya samaki, kusimamia uvunaji endelevu wa samaki katika 
bahari kuu. 
27. Modenaizesheni ya uchumi itazingatia umuhimu wa viwanda kuwa ni kiongozi 
wa uchumi wa kisasa. Katika kuzingatia ukweli huu Ilani hii ya 2010-2015 
itatekeleza dhana hiyo kutoa msukumo katika mapinduzi ya viwanda, 
kuhamasisha maendeleo ya sayansi, teknolojia na uhandisi, viwanda vya msingi, 
viwanda vya kati na viwanda vidogo. 
28. Ufikiaji wa lengo letu kla ujenzi wa uchumi wa kisasa wa Taifa 
linalojitegemea utategemea sana ushiriki wa wananchi wetu kupitia Sera ya 
Chama ya Uwezeshaji Wananchi. Sera hii itatekelezwa na kuimarishwa katika 
kipindi cha Ilani hii kwa Serikali kuendeleza yafuatayo: 
 
(a) Mkakati wa MKURABITA 
(b) Ushirika 
(c) Mifuko ya Uwezeshaji:- 
(i) Mfuko wa Wajasiriamali Wadogo 



(ii) Mfuko wa Mikopo Makampuni ya Wajasiriamali Wadogo na wa Kati 
(SMEs) 
(iii) Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 
(iv) Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(v) Benki ya Wanawake 
29. Aidha Sera ya Uwezeshaji itapewa msukumo mkubwa ili Watanzania waweze 
kuwezeshwa kushindana katika uchumi wa dunia na ule wa kanda. 
30. Nchi yetu inahitaji uchumi imara na unaokua kwa kasi kubwa na endelevu ili 
kutatua tatizo letu la umaskini na utegemezi. Ni mapinduzi ya kilimo na viwanda 
ndiyo yatakayotuhakikishia kufika katika lengo hilo na nchi yetu kuwa na uchumi 
wa kati. 
 


