
Nishati na madini 
 
Katika kipindi cha Ilani hii ya 2010 – 2015, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza 
Serikali iendelee kukuza mchango wa sekta ya madini kwenye pato la Taifa kwa 
kuchukua hatua zifuatazo:- 
 
(a) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili liweze 
kushiriki katika umiliki wa migodi mikubwa na ya kati na katika utoaji 
huduma katika sekta ya madini na litumike kuwaendeleza wachimbaji 
wadogo. 
(b) Kuongeza mapato yatokanayo na sekta ya madini kwa kujenga uwezo wa 
Serikali katika usimamizi, uimarishaji wa miundombinu zikiwemo ofisi, 
vitendea kazi, kuongeza na kuwaendeleza wataalamu kwenye sekta ikiwa 
ni pamoja na kuimarisha wakala za Geological Survey of Tanzania (GST) 
na Wakala wa Ukaguzi wa Madini (TMAA). 
(c) Kusimamia na kuhamasisha uwekezaji, utafutaji, uchimbaji na uongezaji 
thamani katika madini ili kukuza mchango wa sekta hiyo katika pato la 
Taifa. 
(d) Kuwaendeleza wachimbaji wadogo katika utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji 
na biashara ya madini, kuwarasimisha, kuwatafutia maeneo, 
kuwawezesha kupata mikopo na mitaji kwa kuanzisha mifuko maalumu, 
kuwapa mafunzo, teknolojia bora na maarifa. Aidha, katika kuhakikisha 
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wachimbaji wadogo wanachangia katika uchumi wa nchi yatawekwa 
mazingira mazuri ya kuwawezesha kuendesha shughuli za madini kwa 
usalama na kutunza mazingira. 
(e) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa migodi katika masuala ya usalama, 
utunzaji wa mazingira na afya migodini. 
(f) Kujenga uwezo wa utaalamu wa kushiriki kwa ukamilifu katika mikataba 
yote ya madini kwa lengo la kulinda maslahi ya nchi. 
(g) Kuandaa soko bora la ndani la kuuzia madini lililowazi ili madini yetu 
yasiuzwe kilanguzi nje ya nchi. 
(h) Serikali kuwa na hisa katika uchimbaji mkubwa wa madini. 
(i) Kuandaa mkakati wa uchimbaji wa madini ya “uranium” tuliyonayo ili 
yachangie katika modenaizesheni ya uchumi. 
(j) Serikali ihakikishe kwamba migodi yote mikubwa inapata huduma zake 
kutoka hapa hapa nchini kama vile vyakula, ulinzi n.k. 
(k) Kuongeza uwezo wa kitaalamu kwa Watanzania wanaojishughulisha katika 
Sekta ya Madini. 
 
Katika miaka mitano ya utekelezaji wa Ilani ya 2010 – 2015, Chama kitaitaka 
Serikali kuongeza kwa kiwango kikubwa uzalishaji wa nishati ya umeme kutoka 
MW 1051 hadi MW 1722 (sawa na ongezeko la MW 671) na kupunguza ile ya 
tungamotaka kwa kuchukua hatua zifuatazo:- 



 
(a) Kuboresha sera, sheria na kanuni zinazoongoza sekta ya nishati nchini. 
(b) Kuunganisha gridi ya Tanzania na gridi za nchi jirani ili kuimarisha 
upatikaji wa umeme nchini. 
(c) Kukamilisha upelekaji wa umeme kwenye Mikoa na Wilaya ambako gridi 
ya Taifa haijafika. Aidha, mkakati kabambe wa kupeleka umeme vijijini 
utaandaliwa na kutekelezwa kwa kumshirikisha Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA). 
(d) Kuimarisha mfuko wa nishati vijijini kwa kubuni vyanzo vya ziada vya 
kuchangia mfuko huu. 
(e) Kuandaa na kutekeleza mpango utakaoipunguzia TANESCO baadhi ya 
majukumu na kuishirikisha sekta binafsi katika kuongeza na kuimarisha 
uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati ya umeme nchini. 
Uzalishaji wa umeme kwa kutumia rasilimaji za maji zilizopo utaendelea 
kuwa moja ya majukumu ya TANESCO. 
(e) Kuendeleza na kupanua uzalishaji, usambazaji na matumizi ya gesi asilia; 
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(f) Kuendeleza utafutaji wa mafuta na gesi asilia nchini. 
(g) Kujenga mradi wa umeme wa Kinyerezi wenye uwezo wa MW 240. 
(h) Kuendeleza mradi wa umeme wa Kiwira (MW 200) na Mchuchuma (MW 
240), Ngaka (MW 200) vitakavyozalisha umeme unaotokana na makaa ya 
mawe. 
(i) Kuanza utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme (358MW) kwa kutumia 
maji katika bonde la mto Ruhuji. 
(j) Kuzalisha umeme (300MW) kutokana na gesi asili ya Mnazi Bay. 
(k) Kupanua mitambo ya kusafisha gesi na bomba la kusafirisha gesi kutoka 
Songo Songo hadi Dar es Salaam. 
(l) Kutekeleza mradi wa usambazaji wa gesi asili Dar es Salaam kukidhi 
mahitaji ya sekta mbalimbali. 
(m) Kufanya tathmini na kujenga mfumo wa kusambaza gesi asilia nchini. 
(n) Kuanza mchakato utakaowezesha utekelezaji wa mradi wa kufua umeme 
kwenye vyanzo vya maji katika maporomoko ya Stiegler’s Gorge, Ruhuji, 
Rumakali, Mpango, Nsovwe na Ruvuma. 
(o) Kujenga kiwanda cha kusafisha mafuta na bomba la kusafirisha mafuta 
kutoka Dar es Salaam hadi Mwanza (1200 km). 
(p) Kuongeza kasi ya uunganishwaji umeme kupitia mifumo nje ya gridi kwa 
kuhamisha matumizi ya nishati jadidifu kama umeme wa jua, upepo na 
tungamotaka kupitia mradi wa TEDAP. 
(q) Kuandaa programu ya kupunguza matumizi ya umeme hususan viwandani 
na majumbani. 
(r) Kufufua na kupanua mitambo ya TPDC ya kusafishia mafuta na 
kuhakikisha kwamba mitambo hiyo inafanya kazi wakati wote. 
(s) Kuwa na mpango wa kuhimiza matumizi ya nishati mbadala ya jua, upepo 
na fungamotaka (biogas). 



(t) Kuanza utekelezaji wa njia Kuu ya Umeme ya Zambia, Tanzania na Kenya 
(ZTK) inayounganisha mitandao ya Umeme ya nchi za Mashariki ya Afrika 
na nchi za Kusini. 
(u) Kukamilisha utekelezaji wa mradi wa KV 132 wa Makambako-Songea 
utakaofikisha umeme wa gridi wilaya za Songea, Namtumbo, Mbinga, 
Nyasa na Ludewa. 
(v) Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi ili iwekeze katika uzalishaji wa nishati 
mbadala kutokana na jua, upepo, biogas na vyanzo vingine kwa kiwango 
kikubwa na kuongeza uwezo wa usambazaji kwa gharama nafuu zaidi kwa 
njia ya ubia wa sekta ya Umeme na Sekta binafsi (PPP). 
(w) Kuongeza uwezo wa gridi ya Taifa toka MW 240 hadi MW 400. 
 


